Xem đá gà có bị phạt không? Khi nào thì bị phạt? 

Trang Chủ » Xem đá gà có bị phạt không? Khi nào thì bị phạt? 

 Xem đá gà đã lâu trở thành một thú vui giải trí của nhiều người. Tuy nhiên, có nhiều tranh cãi xoay quanh hoạt động này và câu hỏi được đặt ra là liệu việc xem đá gà có bị phạt không? Trong bài viết này, anh em sẽ cùng Bet88 tìm hiểu về quy định liên quan đến hoạt động này và những hậu quả mà người tham gia có thể gặp phải.

Thế nào là chơi đá gà ? 

Để tìm hiểu khi xem đá gà có bị phạt không ? thì trước tiên  hãy tìm hiểu về khái niệm của chơi đá gà. Đá gà là một trò chơi dân gian phổ biến ở Việt Nam, trong đó người chơi sử dụng các loại gà khác nhau để tham gia “đá lộn” và xem con gà nào thắng. 

Đá gà là trò chơi dân gian từ lâu đời
Đá gà là trò chơi dân gian từ lâu đời

Trò chơi này đặc biệt được ưa chuộng vào dịp Tết Nguyên đán. Và hiện nay trò chơi này cũng trở nên khá nổi tiếng ở khắp các nền tảng cá cược online. Tuy nhiên, các cuộc thi chọi gà ngày càng bị biến tướng, trở thành hình thức cá cược và đánh bạc trái phép để kiếm tiền. 

Nếu vi phạm quy định của pháp luật, người tổ chức và những người tham gia có thể bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự tùy theo mức độ vi phạm và quy mô cá cược.

Chơi đá gà có bị phạt tiền không? 

Chơi đá gà là một hoạt động giải trí phổ biến ở nhiều nơi trên thế giới. Tuy nhiên, việc này không chỉ là một hành vi vi phạm đạo đức mà còn bị coi là một tội ác trong pháp luật. Theo Luật Phòng chống tội phạm việc tổ chức, tham gia, đánh bạc hoặc đưa ra cửa tiệm, đường phố, công trường để tổ chức đá gà đều bị xử lý theo quy định của pháp luật. Cụ thể, những hành vi trên có thể bị phạt tiền từ 10 triệu đến 20 triệu đồng và/hoặc bị tịch thu vật chứng.

Chơi đá gà hoàn toàn có thể bị phạt tiền nếu tham gia cá cược
Chơi đá gà hoàn toàn có thể bị phạt tiền nếu tham gia cá cược

Ngoài ra, những người tham gia vào hoạt động chơi đá gà cũng sẽ bị xử lý theo quy định của pháp luật. Theo Điều 301 Bộ luật Hình sự, những người tham gia vào hoạt động đánh bạc có thể bị phạt tiền từ 2 triệu đến 50 triệu đồng hoặc/hoặc bị tù từ 03 tháng đến 03 năm.

Xem Thêm  Phương pháp chơi bắn cá đổi thường thắng nhiều nhất

Việc chơi đá gà không chỉ gây ra những hậu quả pháp lý mà còn ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe và cuộc sống của con người. Đá gà được nuôi dưỡng và rèn luyện để trở thành chiến kê trong cuộc thi, điều này khiến chúng bị tàn phá và tổn thương nghiêm trọng. 

Xem đá gà có bị phạt hay không? 

Xem đá gà có bị phạt hay không? Việc tổ chức hoặc tham gia vào các hoạt động đá gà là trái phép và bị cấm theo pháp luật. Nếu bị bắt dù ở bất kể hoàn cảnh nào bạn có thể bị phạt tiền hoặc phạt tù tùy theo quy định của pháp luật địa phương. Số tiền phạt có thể lên đến khá là cao phụ thuộc vào mức độ vi phạm của người chơi. 

Liệu xem đá gà có bị phạt không
Liệu xem đá gà có bị phạt không

Ngoài những hậu quả pháp lý, việc xem đá gà cũng gây ra những hậu quả xã hội nghiêm trọng như: tăng cao tình trạng mất an ninh trật tự, gây rối loạn và làm giảm chất lượng cuộc sống của người dân.

Tuy nhiên, nếu bạn chỉ dừng lại ở mức độ xem và không thực hiện cá cược vào cuộc chơi thì bạn sẽ được thả tự do và không bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Hoặc nếu bạn đủ điều kiện cũng như chứng cứ để truy cứu hành vi hình sự thì việc phạt tiền và đi tù cũng có thể xảy ra bất cứ lúc nào. 

Vì vậy, anh em cần nhận thức rõ về những hậu quả tiêu cực của việc xem đá gà và cần tuân thủ các quy định pháp luật để giữ gìn an ninh trật tự và tạo một môi trường sống lành mạnh cho cộng đồng.

Câu hỏi thường gặp khi xem đá gà có bị phạt không? 

Tham gia đá gà bị phạt bao nhiêu tiền? 

Nếu tham gia đá gà để đánh bạc trái phép, có thể bị phạt tối đa 2 triệu đồng. Nếu tổ chức đá gà để kiếm tiền bất hợp pháp bằng cách rủ rê hoặc sử dụng địa điểm của mình, có thể bị phạt tối đa 10 triệu đồng.

Xem đá gà bị phạt khi nào? 

Khi nào xem đá gà sẽ bị phạt
Khi nào xem đá gà sẽ bị phạt
  • Nếu có đầy đủ chứng cứ cho thấy bạn đã tham gia hoặc tổ chức đá gà, bạn sẽ bị xử lý theo quy định trong Điều 321 hoặc Điều 322 của Bộ luật Hình sự 2015.
  • Nếu hành vi đánh bạc chưa đạt mức truy cứu trách nhiệm hình sự, bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo Điều 26 của Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ. 
  • Nếu chỉ có đầy đủ chứng cứ cho thấy bạn đã “đi xem đá gà”, bạn sẽ được trả tự do và không phải chịu trách nhiệm hình sự. 
  • Nếu hành vi của bạn có đủ yếu tố để cấu thành tội phạm khác, bạn sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về tội vi phạm đó.
Xem Thêm  Top 5 tiền vệ Ngoại Hạng Anh trong mùa giải năm 2023 - 2024

Xem đá gà có bị tịch thu tài sản không?

Nếu trong quá trình điều tra, anh em phát hiện tài sản đã bị thu giữ hoặc tạm giữ không phải là vật chứng, chúng ta sẽ trả lại cho chủ sở hữu hoặc người quản lý. Ví dụ, nếu bạn chỉ là người đi đánh bạc và chiếc xe của bạn chỉ là phương tiện di chuyển, thì nó không được coi là vật chứng và bạn sẽ được trả lại.

Kết luận

Trên đây là trả lời cho câu hỏi xem đá gà có bị phạt không?. Như anh em có thể thấy dù ở hoàn cảnh nào việc xem đá gà sẽ bị xử phạt tùy theo mức độ của người xem. Vậy nên hãy xem xét thật kỹ để có thể hiểu hơn về nội dung này. Đừng quên truy cập tin tức hôm nay của Bet88 để có thêm nhiều thông tin đặc biệt hơn.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Telegram Zalo
Tắt [X]